Chào mừng các em học sinh lớp 4 đến với bài học Toán trang 41, Bài 17 của sách giáo khoa Cánh Diều. Bài học hôm nay sẽ giúp các em nắm vững phương pháp giải các bài toán liên quan đến việc rút về đơn vị, một kỹ năng quan trọng trong chương trình Toán học.
Giaibaitoan.com cung cấp lời giải chi tiết, dễ hiểu cùng với các bài tập luyện tập để các em có thể tự tin làm chủ kiến thức.
Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Người ta đóng 12 kg hạt sen vào 3 túi như nhau.
Video hướng dẫn giải
Giải các bài toán sau (theo mẫu):
Mẫu:
Người ta đóng 12 kg hạt sen vào 3 túi như nhau. Hỏi 20 kg hạt sen thì đóng được bao nhiêu túi như thế?
Bài giải
Số hạt sen trong mỗi túi cân nặng là:
12 : 3 = 4 (kg)
Số túi cần để đóng hết 20 kg hạt sen là:
20 : 4 = 5 (túi)
Đáp số: 5 túi
a) Rót hết 35 $\ell $ sữa vào đầy 7 can giống nhau. Hỏi để rót hết 40 $\ell $ sữa cần bao nhiêu can như thế?
b) Người ta đóng 24 viên thuốc vào 4 vỉ đều nhau. Hỏi 6 672 viên thuốc thì đóng được vào bao nhiêu vỉ thuốc như thế?
Phương pháp giải:
a) Bước 1: Tìm số lít sữa trong mỗi can
Bước 2: Tìm số can để chứa hết 40 lít sữa = 40 : số lít sữa trong mỗi can
b) Bước 1: Tìm số viên thuốc trong mỗi vỉ
Bước 2: Tìm số vỉ thuốc đóng được = Số viên thuốc có tất cả : số viên thuốc trong mỗi vỉ
Lời giải chi tiết:
a) Tóm tắt
35 lít: 7 can
40 lít: ? can
Bài giải
Số lít sữa trong mỗi can là:
35 : 7 = 5 (lít)
Số can để chứa hết 40 lít sữa là:
40 : 5 = 8 (can)
Đáp số: 8 can
b) Tóm tắt:
24 viên thuốc: 4 vỉ
6 672 viên thuốc: ? vỉ
Bài giải
Số viên thuốc có trong mỗi vỉ thuốc là:
24 : 4 = 6 (viên)
Số vỉ thuốc đóng được từ 6 672 viên thuốc là:
6 672 : 6 = 1 112 (vỉ)
Đáp số: 1 112 vỉ thuốc
>> Xem chi tiết: Lý thuyết: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị - SGK Cánh diều
Video hướng dẫn giải
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?

Phương pháp giải:
a)
- Tìm giá tiền mua 1 hộp sữa chua = giá tiền của 4 hộp sữa chua : 4
- Tìm giá tiền mua 6 hộp sữa chua = giá tiền mua 1 hộp sữa chua x 6
b) Tìm giá tiền 1 kg dưa hấu = Giá tiền mua quả dưa hấu nặng 3 kg : 3
Tìm giá tiền mua quả dưa hấu nặng 5 kg = Giá tiền 1 kg dưa hấu x 5
Lời giải chi tiết:
a) Tóm tắt
4 hộp: 32 000 đồng
6 hộp: ? đồng
Bài giải
Giá tiền 1 hộp sữa chua là:
32 000 : 4 = 8 000 (đồng)
Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:
8 000 x 6 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
b) Tóm tắt:
3 kg: 48 000 đồng
5 kg: ? đồng
Bài giải
Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết số tiền là:
16 000 x 5 = 80 000 (đồng)
Đáp số: 80 000 đồng
Video hướng dẫn giải
a) Mua 4 hộp sữa chua nha đam hết 32 000 đồng. Hỏi mua 6 hộp sữa chua như thế hết bao nhiêu tiền?
b) Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 3 kg hết 48 000 đồng. Hỏi mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết bao nhiêu tiền?

Phương pháp giải:
a)
- Tìm giá tiền mua 1 hộp sữa chua = giá tiền của 4 hộp sữa chua : 4
- Tìm giá tiền mua 6 hộp sữa chua = giá tiền mua 1 hộp sữa chua x 6
b) Tìm giá tiền 1 kg dưa hấu = Giá tiền mua quả dưa hấu nặng 3 kg : 3
Tìm giá tiền mua quả dưa hấu nặng 5 kg = Giá tiền 1 kg dưa hấu x 5
Lời giải chi tiết:
a) Tóm tắt
4 hộp: 32 000 đồng
6 hộp: ? đồng
Bài giải
Giá tiền 1 hộp sữa chua là:
32 000 : 4 = 8 000 (đồng)
Mua 6 hộp sữa chua phải trả số tiền là:
8 000 x 6 = 48 000 (đồng)
Đáp số: 48 000 đồng
b) Tóm tắt:
3 kg: 48 000 đồng
5 kg: ? đồng
Bài giải
Giá tiền 1 kg dưa hấu ruột đỏ là:
48 000 : 3 = 16 000 (đồng)
Mua một quả dưa hấu ruột đỏ nặng 5 kg hết số tiền là:
16 000 x 5 = 80 000 (đồng)
Đáp số: 80 000 đồng
Video hướng dẫn giải
Giải các bài toán sau (theo mẫu):
Mẫu:
Người ta đóng 12 kg hạt sen vào 3 túi như nhau. Hỏi 20 kg hạt sen thì đóng được bao nhiêu túi như thế?
Bài giải
Số hạt sen trong mỗi túi cân nặng là:
12 : 3 = 4 (kg)
Số túi cần để đóng hết 20 kg hạt sen là:
20 : 4 = 5 (túi)
Đáp số: 5 túi
a) Rót hết 35 $\ell $ sữa vào đầy 7 can giống nhau. Hỏi để rót hết 40 $\ell $ sữa cần bao nhiêu can như thế?
b) Người ta đóng 24 viên thuốc vào 4 vỉ đều nhau. Hỏi 6 672 viên thuốc thì đóng được vào bao nhiêu vỉ thuốc như thế?
Phương pháp giải:
a) Bước 1: Tìm số lít sữa trong mỗi can
Bước 2: Tìm số can để chứa hết 40 lít sữa = 40 : số lít sữa trong mỗi can
b) Bước 1: Tìm số viên thuốc trong mỗi vỉ
Bước 2: Tìm số vỉ thuốc đóng được = Số viên thuốc có tất cả : số viên thuốc trong mỗi vỉ
Lời giải chi tiết:
a) Tóm tắt
35 lít: 7 can
40 lít: ? can
Bài giải
Số lít sữa trong mỗi can là:
35 : 7 = 5 (lít)
Số can để chứa hết 40 lít sữa là:
40 : 5 = 8 (can)
Đáp số: 8 can
b) Tóm tắt:
24 viên thuốc: 4 vỉ
6 672 viên thuốc: ? vỉ
Bài giải
Số viên thuốc có trong mỗi vỉ thuốc là:
24 : 4 = 6 (viên)
Số vỉ thuốc đóng được từ 6 672 viên thuốc là:
6 672 : 6 = 1 112 (vỉ)
Đáp số: 1 112 vỉ thuốc
Video hướng dẫn giải
Nhân dịp đầu năm học mới, một nhà sách có chương trình khuyến mãi như sau:”Cứ mua 5 quyển sách được tặng 10 chiếc nhãn vở”.
a) Hỏi mua 20 quyển sách được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?
b) Theo em, chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Phương pháp giải:
a) - Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách = Số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 5 quyển sách : 5
- Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 20 quyển sách = số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách x 20
b) Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 23 quyển sách = số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách x 23
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
5 quyển sách: 10 nhãn vở
a) 20 quyển sách: ? nhãn vở
b) 23 quyển sách: ? nhãn vở
Bài giải
a) Số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách là:
10 : 5 = 2 (chiếc)
Mua 20 quyển sách được tặng số chiếc nhãn vở là:
2 x 20 = 40 (chiếc)
b) Mua 23 quyển sách thì được tặng số chiếc nhãn vở là:
2 x 23 = 46 (chiếc)
Đáp số: a) 40 chiếc nhãn vở
b) 46 chiếc nhãn vở
>> Xem chi tiết: Lý thuyết: Bài toán liên quan đến rút về đơn vị - SGK Cánh diều
Video hướng dẫn giải
Nhân dịp đầu năm học mới, một nhà sách có chương trình khuyến mãi như sau:”Cứ mua 5 quyển sách được tặng 10 chiếc nhãn vở”.
a) Hỏi mua 20 quyển sách được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?
b) Theo em, chị Huệ mua 23 quyển sách thì được tặng bao nhiêu chiếc nhãn vở?

Phương pháp giải:
a) - Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách = Số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 5 quyển sách : 5
- Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 20 quyển sách = số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách x 20
b) Tìm số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 23 quyển sách = số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách x 23
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
5 quyển sách: 10 nhãn vở
a) 20 quyển sách: ? nhãn vở
b) 23 quyển sách: ? nhãn vở
Bài giải
a) Số chiếc nhãn vở được tặng khi mua 1 quyển sách là:
10 : 5 = 2 (chiếc)
Mua 20 quyển sách được tặng số chiếc nhãn vở là:
2 x 20 = 40 (chiếc)
b) Mua 23 quyển sách thì được tặng số chiếc nhãn vở là:
2 x 23 = 46 (chiếc)
Đáp số: a) 40 chiếc nhãn vở
b) 46 chiếc nhãn vở
Bài 17 Toán lớp 4 trang 41 thuộc chương trình sách giáo khoa Cánh Diều, tập trung vào việc rèn luyện kỹ năng giải các bài toán có yêu cầu rút về đơn vị. Đây là một dạng toán quan trọng, giúp học sinh hiểu rõ hơn về mối quan hệ giữa các đại lượng và cách áp dụng các phép toán để giải quyết các vấn đề thực tế.
Bài học này bao gồm các nội dung chính sau:
Một cửa hàng có 36kg gạo tẻ và 24kg gạo nếp. Hỏi số gạo tẻ nhiều hơn số gạo nếp bao nhiêu ki-lô-gam?
Giải:
Số gạo tẻ nhiều hơn số gạo nếp là: 36 - 24 = 12 (kg)
Đáp số: 12kg
Một đội công nhân có 15 người. Mỗi người làm được 8 sản phẩm. Hỏi cả đội công nhân làm được bao nhiêu sản phẩm?
Giải:
Cả đội công nhân làm được số sản phẩm là: 15 x 8 = 120 (sản phẩm)
Đáp số: 120 sản phẩm
Một hình chữ nhật có chiều dài 12cm và chiều rộng 8cm. Tính chu vi và diện tích của hình chữ nhật đó.
Giải:
Chu vi của hình chữ nhật là: (12 + 8) x 2 = 40 (cm)
Diện tích của hình chữ nhật là: 12 x 8 = 96 (cm2)
Đáp số: Chu vi: 40cm; Diện tích: 96cm2
Để hiểu sâu hơn về bài toán rút về đơn vị, các em có thể tìm hiểu thêm về các dạng toán liên quan như:
Các em có thể tìm thêm các bài tập luyện tập về bài toán rút về đơn vị trên các trang web học toán online hoặc trong các sách bài tập Toán lớp 4.
Hy vọng với bài hướng dẫn chi tiết này, các em sẽ nắm vững kiến thức và kỹ năng giải bài toán rút về đơn vị. Chúc các em học tập tốt!