Bài 39 thuộc chương trình Toán 4, tập trung vào phương pháp chia một số cho một số có một chữ số. Bài học này giúp học sinh củng cố kiến thức về phép chia và rèn luyện kỹ năng tính toán cơ bản.
Tại giaibaitoan.com, chúng tôi cung cấp lời giải chi tiết, dễ hiểu cho Bài 39, giúp các em học sinh nắm vững kiến thức và tự tin giải các bài tập tương tự.
Bạn Nam thực hiện hai phép chia như sau: Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì cô còn 15 000 đồng.
Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì cô còn 15 000 đồng. Hỏi mỗi ki-lô-gam xoài giá bao nhiêu tiền?
Phương pháp giải:
Bước 1: Số tiền cô Lan mua xoài = số tiền cô Lan có – số tiền cô Lan còn lại.
Bước 2: Giá tiền 1 kg xoài = Số tiền cô Lan mua xoài : số kg xoài
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
Có: 150 000 đồng
Mua: 3 kg xoài
Còn: 15 000 đồng
1 kg xoài: ? đồng
Bài giải
Số tiền để mua 3 kg xoài là:
150 000 – 15 000 = 135 000 (đồng)
Giá tiền của 1 kg xoài là:
135 000 : 3 = 45 000 (đồng)
Đáp số: 45 000 đồng
Đặt tính rồi tính.
38 295 : 3
729 316 : 4
872 905 : 6
Phương pháp giải:
- Đặt tính
- Chia lần lượt từ trái sang phải
Lời giải chi tiết:

Khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng.
Ba địa điểm A, B và C nằm trên một đường thẳng như hình dưới đây.

Biết khoảng cách từ B đến C bằng 1 500 150 m và khoảng cách từ B đến C gấp 3 lần khoảng cách từ A đến B. Khoảng cách từ A đến C bằng:
A. 200 200 m
B. 2 000 200 m
C. 2 000 000 m
Phương pháp giải:
- Tìm khoảng cách từ A đến B = Khoảng cách từ B đến C : 3
- Tìm khoảng cách từ A đến C = Khoảng cách từ A đến B + Khoảng cách từ B đến C
Lời giải chi tiết:
Khoảng cách từ A đến B là 1 500 150 : 3 = 500 050 (m)
Khoảng cách từ A đến C là 500 050 + 1 500 150 = 2 000 200 (m)
Chọn B
a) Đúng ghi Đ, sai ghi S:
Bạn Nam thực hiện hai phép chia như sau:

b) Với các phép tính Nam tính sai, em hãy đặt tính lại cho đúng.
Phương pháp giải:
Kiểm tra cách đặt tính và kết quả của từng phép tính.
Lời giải chi tiết:
Phép tính thứ nhất sai, sửa lại là:

32 024 : 7 = 4 574 (dư 6)
Phép tính thứ hai sai, sửa lại là:

135 612 : 6 = 22 602
Đặt tính rồi tính.
38 295 : 3
729 316 : 4
872 905 : 6
Phương pháp giải:
- Đặt tính
- Chia lần lượt từ trái sang phải
Lời giải chi tiết:

a) Đúng ghi Đ, sai ghi S:
Bạn Nam thực hiện hai phép chia như sau:

b) Với các phép tính Nam tính sai, em hãy đặt tính lại cho đúng.
Phương pháp giải:
Kiểm tra cách đặt tính và kết quả của từng phép tính.
Lời giải chi tiết:
Phép tính thứ nhất sai, sửa lại là:

32 024 : 7 = 4 574 (dư 6)
Phép tính thứ hai sai, sửa lại là:

135 612 : 6 = 22 602
Cô Lan có 150 000 đồng. Sau khi mua 3 kg xoài thì cô còn 15 000 đồng. Hỏi mỗi ki-lô-gam xoài giá bao nhiêu tiền?
Phương pháp giải:
Bước 1: Số tiền cô Lan mua xoài = số tiền cô Lan có – số tiền cô Lan còn lại.
Bước 2: Giá tiền 1 kg xoài = Số tiền cô Lan mua xoài : số kg xoài
Lời giải chi tiết:
Tóm tắt
Có: 150 000 đồng
Mua: 3 kg xoài
Còn: 15 000 đồng
1 kg xoài: ? đồng
Bài giải
Số tiền để mua 3 kg xoài là:
150 000 – 15 000 = 135 000 (đồng)
Giá tiền của 1 kg xoài là:
135 000 : 3 = 45 000 (đồng)
Đáp số: 45 000 đồng
Khoanh vào chữ đặt trước câu trả lời đúng.
Ba địa điểm A, B và C nằm trên một đường thẳng như hình dưới đây.

Biết khoảng cách từ B đến C bằng 1 500 150 m và khoảng cách từ B đến C gấp 3 lần khoảng cách từ A đến B. Khoảng cách từ A đến C bằng:
A. 200 200 m
B. 2 000 200 m
C. 2 000 000 m
Phương pháp giải:
- Tìm khoảng cách từ A đến B = Khoảng cách từ B đến C : 3
- Tìm khoảng cách từ A đến C = Khoảng cách từ A đến B + Khoảng cách từ B đến C
Lời giải chi tiết:
Khoảng cách từ A đến B là 1 500 150 : 3 = 500 050 (m)
Khoảng cách từ A đến C là 500 050 + 1 500 150 = 2 000 200 (m)
Chọn B
Bài 39 trong Vở thực hành Toán 4 yêu cầu học sinh thực hành phép chia một số có hai, ba chữ số cho một số có một chữ số. Đây là một bước quan trọng trong việc xây dựng nền tảng vững chắc cho các phép tính phức tạp hơn trong tương lai.
1. Tóm tắt lý thuyết cần nắm vững:
2. Giải chi tiết các bài tập trong Bài 39:
Bài 39 thường bao gồm các dạng bài tập sau:
Ví dụ minh họa: Giải bài tập 128 : 4
| Thực hiện | Giải thích |
|---|---|
| 12 chia 4 được 3 | Vì 4 x 3 = 12 |
| Hạ 8 xuống, được 38 | |
| 38 chia 4 được 9, dư 2 | Vì 4 x 9 = 36, 38 - 36 = 2 |
| Vậy 128 : 4 = 32, dư 2 |
3. Mở rộng và luyện tập:
Để nắm vững kiến thức về phép chia, học sinh nên luyện tập thêm các bài tập tương tự. Có thể tìm thêm các bài tập trên internet hoặc trong các sách bài tập khác.
4. Lưu ý khi giải bài tập:
5. Các dạng bài tập nâng cao (dành cho học sinh khá giỏi):
Các bài tập nâng cao có thể yêu cầu học sinh:
6. Kết luận:
Bài 39: Chia cho số có một chữ số (tiết 1) trang 5 Vở thực hành Toán 4 là một bài học quan trọng giúp học sinh củng cố kiến thức về phép chia. Bằng cách nắm vững lý thuyết, luyện tập thường xuyên và chú ý đến các lưu ý khi giải bài tập, các em học sinh sẽ tự tin giải quyết các bài toán về phép chia một cách hiệu quả.
Giaibaitoan.com hy vọng với lời giải chi tiết và hướng dẫn cụ thể này, các em học sinh sẽ học tốt môn Toán 4 và đạt kết quả cao trong học tập.